Các loại chứng chỉ giáo viên dạy cấp 1, 2, 3 cần có

Câp nhật: 29/06/2023
  • Người đăng: admin
  • |
  • 4939 lượt xem

Các loại văn bằng, chứng chỉ giáo viên các cấp nhất định phải có? Quy định về trình độ chuyên môn, văn bằng chứng chỉ đối với giáo viên tại Việt Nam? Dạy cấp 1 cần bằng gì? Cấp THCS, THPT cần bằng gì? Hãy theo dõi bài viết sau đây để cập nhật thông tin mới nhất.

Quy định về chứng chỉ giáo viên theo chuẩn chức danh nghề nghiệp

Chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp là một trong những điều kiện để giáo viên đăng ký dự thi thăng hạng; xét bổ nhiệm vào hạng và được học chương trình bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp cao hơn liền kề. 

Giáo viên các cấp phải có chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp tương ứng với các hạng theo quy định tại Thông tư số 02/2021/TT-BGDĐT có hiệu lực từ ngày 20/3/2021. Như vậy, giáo viên tiểu học hạng I phải có chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giáo viên tiểu học hạng I; giáo viên tiểu học hạng II có chứng chỉ chức danh nghề nghiệp hạng II… Áp dụng tương tự cho giáo viên mầm non, THCS, THPT.

Đối tượng cần học là giáo viên muốn đáp ứng tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp của hạng mà giáo viên đang giữ. Điều kiện cấp chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp là hoàn thành chương trình bồi dưỡng tối thiểu trong 06 tuần, tối đa trong 08 tuần với hình thức học bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp viên chức.

Khác với các loại chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm, nội dung của khóa bồi dưỡng chức danh nghề nghiệp sẽ bao gồm:

  • Lý luận chính trị.
  • Kiến thức về quốc phòng và an ninh.
  • Kiến thức, kỹ năng về quản lý nhà nước.
  • Kiến thức về quản lý chuyên ngành, chuyên môn, nghiệp vụ; đạo đức công vụ, đạo đức nghề nghiệp; kiến thức hội nhập quốc tế.
  • Tiếng dân tộc, tin học, ngoại ngữ.
Quy định về chứng chỉ giáo viên theo chuẩn chức danh nghề nghiệp

Xem thêm: Có nên mua chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm không? Có hậu quả gì?

Quy định về chứng chỉ hành nghề giáo viên

Chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm là một loại chứng chỉ được cấp cho những người có bằng tốt nghiệp đại học. Chứng chỉ chứng minh học viên đạt trình độ chuẩn của nhà giáo thông qua khóa NVSP do các trường được cấp chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm tổ chức. Theo quy định tại Khoản 1 Điều 72 Luật Giáo dục năm 2019, trình độ chuẩn được đào tạo của giáo viên bao gồm:

  1. a) Có bằng tốt nghiệp cao đẳng sư phạm trở lên đối với giáo viên mầm non;
  2. b) Có bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên trở lên đối với giáo viên tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông.

Trường hợp môn học chưa đủ giáo viên có bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên thì phải có bằng cử nhân chuyên ngành phù hợp và có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm;

Như vậy, đối tượng cần có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm là:

  • Những người có bằng tốt nghiệp đại học các ngành học phù hợp với các môn học được dạy ở trường tiểu học, THCS, THPT và có nguyện vọng trở thành giáo viên tiểu học, THCS, THPT.
  • Người cần có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm theo đúng cấp học, trình độ đào tạo để đạt trình độ chuẩn của nhà giáo theo quy định tại Khoản 1 Điều 72 Luật Giáo dục năm 2019.

Bộ Giáo dục và Đào tạo đã ban hành 04 thông tư mới yêu cầu giáo viên các cấp phải đáp ứng như sau:

  • Đối với giáo viên tiểu học hạng II và hạng III: Yêu cầu về chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm dành cho giáo viên tiểu học căn cứ theo Điểm a khoản 3 Điều 4 Thông tư 02/2021/TT-BGDĐT và Điểm a khoản 3 Điều 3 Thông tư 02 năm 2021.
  • Đối với giáo viên THCS hạng II và hạng III: Yêu cầu về chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm dành cho giáo viên THCS được thực hiện theo quy định tại Điểm a khoản 3 Điều 4 Thông tư 03 năm 2021 và Điểm a khoản 3 Điều 3 Thông tư 03/2021/TT-BGDĐT.
  • Đối với giáo viên THPT hạng II và hạng III: Yêu cầu về chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm dành cho giáo viên THPT được thực hiện theo quy định tại Điểm a khoản 3 Điều 4 Thông tư 04 năm 2021 và Điểm a khoản 3 Điều 3 Thông tư 04/2021/TT-BGDĐT.

Để đáp ứng điều kiện cấp chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm, chứng chỉ hành nghề giáo viên, học viên cần hoàn thành chương trình bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm và không đang trong thời gian bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Chương trình bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm theo hình thức tín chỉ với nội dung như sau:

  • Thể hiện mục tiêu, nội dung bồi dưỡng; quy định kiến thức, kỹ năng, phương pháp bồi dưỡng, cách thức đánh giá kết quả bồi dưỡng theo chương trình do Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành.
  • Các cơ sở bồi dưỡng xây dựng chương trình bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm cho từng đối tượng bồi dưỡng cụ thể dựa trên cơ sở Chương trình bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm do Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành.
Quy định về chứng chỉ hành nghề giáo viên

Xem thêm: Nên học nghiệp vụ sư phạm hay TESOL? Loại nào tốt hơn?

Giáo viên có cần chứng chỉ tiếng anh, tin học nữa không?

Trước đây theo quy định tại 04 Thông tư liên tịch số 20, 21, 22 và 23, giáo viên có cần chứng chỉ tiếng anh, tin học gồm:

  • Trình độ ngoại ngữ tính theo khung năng lực ngoại ngữ 06 bậc dùng cho Việt Nam. Riêng đối với giáo viên dạy ngoại ngữ, cần đáp ứng thêm chứng chỉ ngoại ngữ thứ hai theo yêu cầu.
  • Chứng chỉ tiếng dân tộc với vị trí việc làm yêu cầu sử dụng tiếng dân tộc.
  • Chứng chỉ tin học đạt chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản.

Theo quy định mới trong các Thông tư 01, 02, 03, 04/2021/TT-BGDĐT có hiệu lực từ ngày 20/3/2021, các yêu cầu về ngoại ngữ đã không còn bắt buộc phải đảm bảo bậc 1 hay bậc 2, bậc 3 như trước đây mà chuyển thành yêu cầu “có khả năng sử dụng ngoại ngữ hoặc tiếng dân tộc thiểu số trong một số nhiệm vụ cụ thể được giao”. Đồng thời, yêu cầu về trình độ tin học đã trở thành “có khả năng ứng dụng công nghệ thông tin trong thực hiện các nhiệm vụ của giáo viên hạng (…)”.

Trên đây là những thông tin mới nhất về các chứng chỉ giáo viên. Giải đáp thắc mắc – Làm giáo viên cần bằng cấp gì cho học viên. Để đăng ký tham gia và nhận tư vấn về khóa học bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm, bồi dưỡng chức danh nghề nghiệp hoặc chương trình luyện thi tin học, ngoại ngữ… Học viên hãy liên hệ ngay đến Trường Quản Trị Doanh Nghiệp Việt Nam để được tư vấn và hỗ trợ nhanh chóng!

Trường Quản Trị Doanh Nghiệp Việt Nam

  • Địa chỉ: Số 20A, Ngõ 9 Nguyễn Khang, Phường Trung Hòa, Quận Cầu Giấy, Thành phố Hà Nội
  • Hotline: 0246.6609.628, 0961.189.663 (Cô Thúy), 0964.488.720 (Cô Mến), 0981.871.011 (Cô Nhung)

Xem thêm: Hướng dẫn rèn luyện nghiệp vụ sư phạm thường xuyên cho giáo viên

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *