Vì sao bạn cần thi chứng chỉ kế toán trưởng?

Câp nhật: 01/11/2021
  • Người đăng: admin
  • |
  • 25 lượt xem

Kế toán trưởng là động lực lớn nhất trên con đường thăng tiến sự nghiệp của một kế toán. Hầu hết kế toán đều dùng kinh nghiệm tích lũy nhiều năm của mình để làm “bàn đạp” đi lên vị trí kế toán trưởng mà mình mong muốn. Tuy nhiên, bạn vẫn cần có chứng chỉ kế toán trưởng để tạo điều kiện thuận lợi cho con đường sự nghiệp, đáp ứng yêu cầu theo quy định pháp luật. Sau đây là lý do bạn nên có chứng chỉ kế toán trưởng khi đủ điều kiện đăng ký lớp bồi dưỡng.

Nếu bạn cần đăng ký khóa học chứng chỉ kế toán trưởng online Hà Nội, liên hệ ngay đến Trangtuyensinh24h để kịp thời gian nhập học.

Chứng chỉ kế toán trưởng mang lại giá trị gì cho kế toán?

Những giá trị mà chứng chỉ kế toán trưởng sẽ mang lại cho bạn bao gồm:

Thứ nhất, chứng chỉ kế toán trưởng là yêu cầu bắt buộc đối với vị trí kế toán trưởng tại các đơn vị hành chính sự nghiệp và doanh nghiệp. Yêu cầu này đã được nêu rõ tại khoản 2 Điều 53 Luật Kế toán số 03/2003/QH11, ban hành ngày 17/6/2003 của Quốc hội, là một trong những tiêu chuẩn và điều kiện của kế toán trưởng.

Một số bạn đã nêu lên vấn đề là: Thực trạng hiện nay, nhiều doanh nghiệp tư nhân không xem xét đến bằng cấp, chỉ chú trọng kinh nghiệm và khả năng làm việc khi tuyển chọn ứng viên vào vị trí kế toán trưởng. Vậy có cần học chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng nữa không?

hoc-chung-chi-ke-toan-truong

Câu trả lời là “Có” vì bạn sẽ không biết trước được công ty nào yêu cầu chứng chỉ và công ty nào không yêu cầu chứng chỉ. Cơ hội không đến hai lần, do đó, hãy chuẩn bị đầy đủ kỹ năng và bằng cấp để có thể giúp bạn ứng tuyển vào vị trí mình mong muốn tại công ty mình yêu thích.

Như vậy, để chứng minh năng lực chuyên môn với nhà tuyển dụng, mở ra nhiều cơ hội nghề nghiệp hơn, bạn nên có chứng chỉ kế toán trưởng khi đủ điều kiện đăng ký lớp bồi dưỡng.

Thứ hai, chương trình bồi dưỡng kế toán trưởng cung cấp kỹ năng và kiến thức nền tảng, giúp bạn hoàn thành công việc tốt hơn. Kể cả trong trường hợp công ty không yêu cầu bạn có chứng chỉ kế toán trưởng thì bạn vẫn nên có vì chương trình bồi dưỡng kế toán trưởng sẽ giúp bạn có hành trang vững chắc để nắm bắt cơ hội nghề nghiệp tốt hơn trong tương lai.

++ Khi nào cần: học chức danh nghề nghiệp hạng 2?

Một số câu hỏi thường gặp về chứng chỉ kế toán trưởng

Vì sao cần thi lại chứng chỉ kế toán trưởng nếu cần bổ nhiệm lại sau 5 năm?

Điều này liên quan đến thời hạn sử dụng chứng chỉ kế toán trưởng theo quy định tại Khoản 4, 5, Điều 9 của TT số 199/2011/TT-BTC ban hành ngày 30/12/2011 của Bộ Tài chính.

“4. Chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng có giá trị sử dụng trong thời hạn 5 năm kể từ ngày cấp để bổ nhiệm kế toán trưởng lần đầu theo quy định tại Khoản 2, Điều 53 của Luật Kế toán. Quá thời hạn 5 năm học viên có yêu cầu cấp lại chứng chỉ phải học lại khoá học bồi dưỡng kế toán trưởng.

  1. Những người có chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng đã đủ điều kiện và được bổ nhiệm làm kế toán trưởng 1 lần thì chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng đó vẫn có giá trị để bổ nhiệm kế toán trưởng từ lần thứ 2 trở đi, trừ khi khoảng thời gian không làm kế toán trưởng giữa 2 lần bổ nhiệm đã quá 5 năm”.

Tôi tốt nghiệp bậc trung cấp chuyên ngành kế toán và đã đi làm được 2 năm. Tôi đã đủ điều kiện để đăng ký học chứng chỉ kế toán trưởng chưa?

hoc-chung-chi-ke-toan-truong-o-dau

Bạn chỉ đủ điều kiện đăng ký học chứng chỉ kế toán trưởng khi bạn có trình độ chuyên môn, nghiệp vụ về tài chính, kế toán, kiểm toán từ trung cấp trở lên và có thời gian công tác thực tế về tài chính, kế toán, kiểm toán ít nhất 2 năm đối với bậc đại học và 3 năm đối với bậc trung cấp hoặc cao đẳng.

Do đó, bạn cần làm việc trong lĩnh vực kế toán thêm 1 năm nữa mới đủ điều kiện.

Có mấy loại chứng chỉ kế toán trưởng? Làm thế nào để phân biệt?

Căn cứ Điều 10 Thông tư số 199/2011/TT-BTC ngày 30/12/211 của Bộ Tài chính về hướng dẫn cách tổ chức bồi dưỡng và cấp chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng, hiện tại có 2 chương trình bồi dưỡng kế toán trưởng, gồm:

– Khoá học bồi dưỡng kế toán trưởng hành chính sự nghiệp dành cho học viên có nhu cầu làm việc tại cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước và các đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, kể cả đơn vị thu, chi ngân sách và đơn vị lực lượng vũ trang (gọi chung là đơn vị kế toán nhà nước).

– Khoá học bồi dưỡng kế toán trưởng doanh nghiệp, dành cho học viên có nhu cầu làm việc tại các doanh nghiệp thuộc các thành phần kinh tế, kể cả hợp tác xã (gọi chung là kế toán doanh nghiệp).

Tại phụ lục số 04 Thông tư số 199/2011/TT-BTC, Bộ Tài chính cũng quy định rõ về mẫu phôi chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng. Theo đó, thông tin về khoá học bồi dưỡng kế toán trưởng hành chính sự nghiệp hay kế toán trưởng doanh nghiệp sẽ được ghi cụ thể trong chứng chỉ.

Hãy liên hệ đến Trangtuyensinh24h để đăng ký khóa học bồi dưỡng kế toán trưởng chất lượng. Chúng tôi cam kết chứng chỉ chuẩn theo mẫu phôi của Bộ Tài chính, được công nhận trên toàn quốc.

++ Đăng ký thi chứng chỉ tin học tt03 Hà Nội ở đâu?

Trường Quản Trị Doanh Nghiệp Việt Nam

Địa chỉ: Số Nhà 14, Tổ 17, Khu Văn Hóa Nghệ Thuật, Mai Dịch, Cầu Giấy, Hà Nội

Hotline: 02466609628, 0961189663 (Cô Thúy), 0964488720 (Cô Mến), 0981871011 (Cô Nhung)