Chứng chỉ chức danh nghề nghiệp hạng III cần thiết khi nào?

Câp nhật: 18/10/2021
  • Người đăng: admin
  • |
  • 34 lượt xem

Hạng chức danh nghề nghiệp thể hiện trình độ, năng lực chuyên môn, nghiệp vụ của viên chức trong từng lĩnh vực nghề nghiệp được quy định tại khoản 3 Nghị định 115/2020/NĐ-CP. Theo đó, chức danh nghề nghiệp vừa là căn cứ để cơ quan thực hiện công tác tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức, vừa là bằng chứng để giáo viên chứng từ để chứng minh viên chức có đủ trình độ, năng lực chuyên môn, nghiệp vụ đáp ứng yêu cầu của từng lĩnh vực nghề nghiệp. Theo quy định mới nhất, từ ngày 20/3/2021, giáo viên cần có chứng chỉ chức danh nghề nghiệp hạng III khi nào? Học chức danh nghề nghiệp hạng 3 ở đâu?

Quy định về chức danh nghề nghiệp hạng III mới nhất từ ngày 20/3/2021

Các hạng chức danh nghề nghiệp giáo viên bao gồm:

– Giáo viên mầm non: Hạng I mã số V.07.02.24, hạng II mã số V.07.02.25, hạng III mã số V.07.02.26.

– Giáo viên tiểu học: Hạng I, mã số V.07.03.27; hạng II, mã số V.07.03.28; hạng III, mã số V.07.03.29.

– Giáo viên THCS: Hạng III mã số V.07.04.32; hạng II mã số V.07.04.31; hạng I mã số V.07.04.30.

– Giáo viên THPT: Hạng III mã số V.07.05.15; hạng II mã số V.07.05.14; hạng I mã số V.07.05.13.

Giáo viên mỗi cấp cần đáp ứng tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng tương ứng với yêu cầu về bằng cấp và chứng chỉ bồi dưỡng chức danh nghề nghiệp của mỗi hạng.

Riêng đối với chức danh nghề nghiệp hạng III, giáo viên cần đáp ứng điều kiện như sau:

Giáo viên mầm non hạng III

Tiêu chuẩn về trình độ đào tạo gồm:

  1. a) Có bằng tốt nghiệp cao đẳng sư phạm giáo dục mầm non trở lên;
  2. b) Có chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giáo viên mầm non hạng III. Trong đó, nếu giáo viên mầm non mới được tuyển dụng vào giáo viên mầm non hạng III thì yêu cầu có chứng chỉ trong thời gian 36 tháng kể từ ngày được tuyển dụng.

(Khoản 3 Điều 3 Thông tư 01/2021)

Yêu cầu về chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giáo viên mầm non hạng III:

Thực hiện theo quy định tại điểm b khoản 3 Điều 3 Thông tư 01/2021 đối với giáo viên mầm non được tuyển dụng sau ngày 20/3/2021 (ngày Thông tư có hiệu lực thi hành) và khi giáo viên mầm non hạng III (mã số V.07.02.05) được bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp giáo viên mầm non hạng III (mã số V.07.02.26) theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 7 Thông tư 01/2021.

Như vậy, giáo viên cần có chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giáo viên mầm non hạng III khi:

+ Được tuyển dụng sau ngày 20/3/2021

+ Giáo viên mầm non hạng III mã số V.07.02.05 đáp ứng các tiêu chuẩn hạng chức danh nghề nghiệp theo quy định mới tại Thông tư 01/2021, được bổ nhiệm vào hạng III mã số V.07.02.26.

Giáo viên tiểu học hạng III

Tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng:

– Có bằng cử nhân trở lên thuộc ngành đào tạo giáo viên đối với giáo viên tiểu học. Nếu chưa có đủ thì có bằng cử nhân chuyên ngành phù hợp và chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm dành cho giáo viên tiểu học.

– Có chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giáo viên tiểu học hạng III.

hoc-chuc-danh-nghe-nghiep-hang-3

(Khoản 3 Điều 4 Thông tư số 02/2021/TT-BGDĐT)

Yêu cầu về chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giáo viên tiểu học hạng III:

Thực hiện theo quy định tại điểm b khoản 3 Điều 3 Thông tư 02/2021/TT-BGDĐT đối với:

+ Giáo viên tiểu học được tuyển dụng sau ngày 20/3/2021

+ Giáo viên tiểu học hạng III mã số V.07.03.08 đáp ứng yêu cầu trình độ bổ nhiệm vào hạng III mã số V.07.03.29 trong điểm b khoản 1 Điều 7 Thông tư này.

hoc-chuc-danh-nghe-nghiep-hang-3-hanoi

++ Thời gian học chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm tiểu học

Giáo viên THCS hạng III

Yêu cầu về trình độ, đào tạo:

– Bằng cử nhân trở lên thuộc ngành đào tạo giáo viên đối với giáo viên THCS. Nếu môn học chưa đủ giáo viên thì phải có bằng cử nhân chuyên ngành phù hợp và chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm dành cho giáo viên THCS.

– Chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giáo viên THCS hạng III.

hoc-chuc-danh-nghe-nghiep-hang-3

(Khoản 3 Điều 3 Thông tư 03/2021/TT-BGDĐT)

Đồng thời theo tại khoản 5 Điều 10 Thông tư 03/2021, giáo viên THCS cần có chứng chỉ chức danh nghề nghiệp hạng giáo viên THCS hạng III khi được tuyển dụng sau ngày 20/3/2021.

Giáo viên THPT hạng III

Chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giáo viên trung học phổ thông hạng III là một trong hai tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng của giáo viên THPT hạng III mã số V.07.05.15 theo quy định tại khoản 3 Điều 3 Thông tư số 04 năm 2021.

Theo quy định tại khoản 5 Điều 9 Thông tư 04/2021, đây là yêu cầu bắt buộc đối với giáo viên THPT hạng III mới được tuyển dụng từ sau ngày 20/3/2021 và không bắt buộc đối với giáo viên THPT đang giảng dạy.

Lưu ý: Giáo viên mới các cấp cần có chứng chỉ trong thời gian 36 tháng kể từ ngày được tuyển dụng để đủ điều kiện bổ nhiệm vào hạng III theo quy định. Như vậy, chứng chỉ chức danh nghề nghiệp hạng III là yêu cầu bắt buộc đối với giáo viên được tuyển dụng sau ngày 20/3/2021.

Riêng việc bổ sung chứng chỉ chức danh nghề nghiệp hạng III của giáo viên tiểu học và mầm non đang giảng dạy thì phải căn cứ vào yêu cầu trình độ của từng hạng để xác định.

Để đảm bảo đủ điều kiện bổ nhiệm, học viên hãy đăng ký khóa bồi dưỡng chức danh nghề nghiệp hạng III tại Trangtuyensinh24h. Chúng tôi phối hợp cùng đơn vị được cấp phép tuyển sinh và mở lớp liên tục trên toàn quốc, tạo điều kiện tối đa cho học viên học và thi cấp chứng chỉ.

Form đăng ký

ĐĂNG KÝ NHẬN TƯ VẤN NGAY




    Trường Quản Trị Doanh Nghiệp Việt Nam

    Địa chỉ: Số Nhà 14, Tổ 17, Khu Văn Hóa Nghệ Thuật, Mai Dịch, Cầu Giấy, Hà Nội

    Hotline: 02466609628, 0961189663 (Cô Thúy), 0964488720 (Cô Mến), 0981871011 (Cô Nhung)

    ++ Bạn có đang cần đăng ký tuyển sinh lớp ngạch chuyên viên?