Giải đáp thắc mắc thường gặp về chứng chỉ tin học nâng cao

Câp nhật: 20/05/2021
  • Người đăng: admin
  • |
  • 16 lượt xem

Chứng chỉ tin học nâng cao được đào tạo theo yêu cầu của Chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin nâng cao quy định tại Thông tư 03/2014/TT-TTTT của Bộ Thông Tin và Truyền Thông. Chứng chỉ này là điều kiện tốt nghiệp tại một số cơ sở giáo dục và tiêu chuẩn thi tuyển, nâng ngạch của các cơ quan. Do đó, học bằng công nghệ thông tin của Bộ Giáo dục đang là nhu cầu chung của sinh viên, cán bộ, công chức, viên chức, giáo viên… Trung Tâm Ngoại Ngữ Tin Học – Tổ Chức Giáo Dục Đào Tạo CITI Việt Nam đã tiếp nhận nhiều thắc mắc của các học viên về chứng chỉ tin học và tổng hợp trong nội dung bài viết sau đây.

Những câu hỏi thường gặp về chứng chỉ tin học nâng cao

Cùng với sự phát triển của khoa học công nghệ thời đại mới, nơi làm việc đòi hỏi cao về kỹ năng tin học. Do đó, ngày càng nhiều học viên quan tâm đến chứng chỉ này. Sau đây là một số thắc mắc thường gặp, mời bạn thảm khảo:

Có cần thi chứng chỉ tin học cơ bản trước khi thi tin học nâng cao không?

chung-chi-tieng-anh-tin-hoc-nang-cao

Theo quy định tại Điều 9 Thông tư liên tịch 17/2016/TTLT-BGDĐT-BTTTT, quy định về đối tượng dự thi và điều kiện dự thi cấp chứng chỉ ứng dụng công nghệ thông tin có nội dung như sau:

1. Đối tượng dự thi: Cá nhân có nhu cầu được đánh giá năng lực sử dụng CNTT hoặc có nhu cầu được cấp chứng chỉ ứng dụng CNTT theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo.

2. Điều kiện dự thi

a) Cá nhân có hồ sơ đăng ký dự thi hợp lệ; đóng đầy đủ lệ phí thi theo quy định hiện hành;

b) Thí sinh dự thi cấp chứng chỉ ứng dụng CNTT nâng cao phải có chứng chỉ ứng dụng CNTT cơ bản.

Do đó, trước khi thi cấp chứng chỉ tin học nâng cao, bạn cần phải có chứng chỉ tin học cơ bản trước.

++ Tin liên quan: Chứng chỉ tin học cơ bản quan trọng như thế nào?

Chứng chỉ tin học được cấp vào năm 2010 có còn hiệu lực không?

Chứng chỉ tin học phải đạt chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin theo quy định tại Thông tư số 03/2014/TT-BTTTT ngày 11 tháng 3 năm 2014 của Bộ Thông tin và Truyền thông quy định Chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin.

Bên cạnh đó, quy định tại Công văn 3755/BGDĐT-GDTX năm 2016 yêu cầu, “thời hạn áp dụng của chứng chỉ/chứng nhận là do Chủ tịch Ủy ban nhân dân tỉnh/thành phố trực thuộc Trung ương hoặc Giám đốc sở giáo dục và đào tạo (nếu được Chủ tịch UBND tỉnh/thành phố trực thuộc Trung ương ủy quyền) xem xét, quyết định dựa theo yêu cầu về năng lực đối với vị trí công việc.

Như vậy, nếu bạn đã có chứng chỉ tin học đạt chuẩn theo quy định tại Thông tư số 03/2014/TT-BTTTT và được đơn vị mà bạn đang công tác chấp nhận thì chứng chỉ tin học mà bạn đang có vẫn được công nhận.

Chứng chỉ tin học nâng cao yêu cầu những kiến thức tin học nào?

Sau khi hoàn thành khóa học và được cấp chứng chỉ tin học nâng cao, bạn sẽ có kiến thức chuyên sâu về thao tác nền tảng trong tin học và máy tính. Đồng thời, bạn sẽ thông qua được 6 mô đun cơ bản bao gồm Hiểu về CNTT cơ bản; Sử dụng  máy tính cơ bản; Xử lý văn bản cơ bản; Sử dụng bảng tính cơ bản; Sử dụng phần mềm trình chiếu cơ bản; Biết sử dụng Internet cùng 3 trong 9 mô đun nâng cao như Xử lý văn bản nâng cao; Sử dụng trình chiếu nâng cao; Sử dụng hệ quản trị cơ sở dữ liệu; Thiết kế đồ họa 2 chiều; Biên tập ảnh; Biên tập trang thông tin điện tử; An toàn bảo mật thông tin; Sử dụng phần mềm kế hoạch dự án.

Để nắm rõ lịch khai giảng khóa học, lệ phí và thời gian thi chứng chỉ tin học nâng cao, bạn hãy liên hệ đến Trung Tâm Ngoại Ngữ Tin Học – Tổ Chức Giáo Dục Đào Tạo CITI Việt Nam. Chúng tôi sẽ giải đáp chi tiết hơn.

Ngoài ra, Trung Tâm Ngoại Ngữ Tin Học – Tổ Chức Giáo Dục Đào Tạo CITI Việt Nam còn cấp chứng chỉ b2 tiếng anh công nhận toàn quốc, mời bạn tham khảo thêm.