Trường hợp được miễn thi ngoại ngữ khi thi nâng ngạch chuyên viên chính

Câp nhật: 06/10/2021
  • Người đăng: admin
  • |
  • 21 lượt xem

Cần đáp ứng những điều kiện nào để được miễn phần thi ngoại ngữ, tin học trong kỳ thi chuyên viên chính là mối bận tâm của rất nhiều học viên. Mặc dù trình độ tin học, ngoại ngữ là điều kiện bắt buộc đối với học viên muốn thi nâng ngạch chuyên viên chính theo chuẩn quy định Việt Nam nhưng vẫn có một số trường hợp ngoại lệ. Vậy theo quy định mới nhất năm 2021 thì trường hợp nào được miễn thi ngoại ngữ, tin học khi thi nâng ngạch chuyên viên chính? Quy định này có gì thay đổi sau ngày 01/08/2021? Mời bạn cùng Trangtuyensinh24h tìm lời giải đáp ngay sau đây.

Liên hệ ngay đến Trangtuyensinh24h để tham khảo và đăng ký khóa bồi dưỡng chuyên viên chính Hà Nội.

Quy định về trường hợp được miễn phần ngoại ngữ, tin học trong kỳ thi chuyên viên chính trước ngày 01/08/2021

Chuyên viên chính là công chức hành chính đáp ứng yêu cầu chuyên môn nghiệp vụ cao đối với một hoặc một số lĩnh vực trong cơ quan, tổ chức hành chính từ cấp huyện trở lên, có nhiệm vụ thực hiện một hoặc một số yêu cầu phức tạp trong cơ quan, đơn vị, đóng vai trò tham mưu, tổng hợp xây dựng hoặc tổ chức thực hiện chế độ, chính sách theo ngành, lĩnh vực hoặc địa phương.

hoc-boi-duong-chuyen-vien-chinh-ha-noi

Quy định về miễn ngoại ngữ trong kỳ thi chuyên viên chính

Điều kiện miễn ngoại ngữ trong kỳ thi nâng ngạch chuyên viên chính được quy định rõ tại Khoản 2 Điều 1 Thông tư 05/2017/TT-BNV. Theo đó, trình độ đào tạo bồi dưỡng chuyên viên chính đạt chuẩn khi có một trong hai chứng chỉ sau:

+ Chứng chỉ ngoại ngữ với trình độ tương đương bậc 3 khung năng lực ngoại ngữ Việt Nam theo quy định tại Thông tư số 01/2014/TT-BGDĐT ngày 24 tháng 01 năm 2014 của Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam.

+ Chứng chỉ đào tạo tiếng dân tộc thiểu số do cơ sở đào tạo có thẩm quyền cấp đối với công chức đang làm việc ở vùng dân tộc thiểu số.

Đồng thời, Kế hoạch 4491/KH-BNV đã quy định về tiêu chuẩn miễn thi ngoại ngữ chuyên viên chính đối với công chức dự thi nâng ngạch chuyên viên chính (trường hợp ngoại lệ so với quy định trên). Theo đó, công chức cần đáp ứng điều kiện sau để được miễn thi ngoại ngữ:

+ Tuổi từ đủ 55 tuổi trở lên đối với nam và từ đủ 50 tuổi trở lên đối với nữ (tính đến ngày 30/9/2020);

+ Đang công tác ở vùng dân tộc thiểu số hoặc có chứng chỉ tiếng dân tộc thiểu số được cơ sở đào tạo cấp theo thẩm quyền;

+ Có bằng tốt nghiệp là bằng ngoại ngữ cùng trình độ đào tạo hoặc có trình độ đào tạo cao hơn so với trình độ đào tạo chuyên môn, nghiệp vụ đã được quy định trong tiêu chuẩn của ngạch dự thi;

+ Có bằng tốt nghiệp theo yêu cầu trình độ đào tạo hoặc có trình độ đào tạo cao hơn so với trình độ đào tạo chuyên môn, nghiệp vụ đã được quy định trong tiêu chuẩn của ngạch dự thi học tập ở nước ngoài hoặc học bằng tiếng nước ngoài ở Việt Nam.

Để xác định xem mình có phải là một trong những trường hợp được miễn phần thi ngoại ngữ khi thi nâng ngạch chuyên viên chính hay không thì học viên hãy đối chiếu từng mục theo thông tin trên.

++ Lịch tổ chức khóa bồi dưỡng chuyên viên Hà Nội

Quy định về miễn tin học trong kỳ thi chuyên viên chính

Quy định tại Khoản 2 Điều 1 Thông tư 05/2017/TT-BNV đã chỉ rõ, chuyên viên chính cần đáp ứng điều kiện về chứng chỉ tin học có trình độ đạt chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản theo quy định tại Thông tư số 03/2014/TT-BTTTT ngày 11 tháng 3 năm 2014 của Bộ trưởng Bộ Thông tin và Truyền thông quy định Chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin hoặc chứng chỉ tin học ứng dụng có giá trị tương đương.

hoc-chung-chi-chuyen-vien-chinh-uy-tin

Để được miễn thi tin học chuyên viên chính, học viên phải đáp ứng một trong ba điều kiện dưới đây:

+ Có vị trí việc làm yêu cầu chuyên môn tin học;

+ Kỳ thi chuyên viên chính được tổ chức thi trên máy tính;

+ Có bằng tốt nghiệp từ trung cấp chuyên ngành công nghệ thông tin, tin học hoặc toán tin trở lên.

Quy định mới về chứng chỉ ngoại ngữ, tin học từ ngày 01/08/2021

Từ ngày 01/08/2021, công chức hành chính, văn thư được miễn yêu cầu đối với chứng chỉ ngoại ngữ, tin học theo quy định tại Thông tư 02/2021/TT-BNV quy định mã số, tiêu chuẩn chuyên môn, nghiệp vụ và xếp lương đối với các ngạch công chức chuyên ngành hành chính, công chức văn thư của Bộ Nội vụ. Nguyên nhân dẫn đến sự thay đổi này là vì thực tế cho thấy quy định yêu cầu chứng chỉ ngoại ngữ, tin học đã không còn phù hợp vì trình độ ngoại ngữ, tin học theo các cấp độ tương ứng là quy định chuẩn đầu ra của các cơ sở đào tạo hiện nay.

hoc-chung-chi-chuyen-vien-chinh-uy-tin-ha-noi

Như vậy, để đáp ứng tiêu chuẩn trình độ đào tạo bồi dưỡng đối với ngạch Chuyên viên chính, tiêu chuẩn về trình độ đào tạo bồi dưỡng thì ứng viên cần có bằng tốt nghiệp đại học trở lên với ngành hoặc chuyên ngành đào tạo phù hợp lĩnh vực công tác cùng với chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức quản lý nhà nước theo tiêu chuẩn ngạch chuyên viên chính (hay còn gọi là chứng chỉ chuyên viên chính).

Điều này không có nghĩa là kỹ năng tin học và trình độ ngoại ngữ không quan trọng vì mặc định răng chuyên viên chính phải có kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản, trình độ ngoại ngữ tương đương với yêu cầu vị trí công tác.

Công chức dự thi nâng ngạch lên ngạch chuyên viên chính cần đáp ứng thêm những điều kiện sau:

+ Có thời gian giữ ngạch chuyên viên và tương đương từ đủ 09 năm trở lên (không kể thời gian tập sự, thử việc). Nếu học viên có thời gian tương đương với ngạch chuyên viên thì thời gian giữ ngạch chuyên viên tối thiểu 01 năm (đủ 12 tháng) tính đến ngày hết thời hạn nộp hồ sơ đăng ký dự thi nâng ngạch;

+ Đã tham gia xây dựng, thẩm định ít nhất 01 văn bản quy phạm pháp luật hoặc đề tài, đề án, dự án, chương trình nghiên cứu khoa học từ cấp cơ sở trở lên mà cơ quan sử dụng công chức được giao chủ trì nghiên cứu, xây dựng đã được cấp có thẩm quyền ban hành hoặc nghiệm thu trong thời gian giữ ngạch chuyên viên và tương đương.

Nếu học viên có nhu cầu học và thi cấp chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức quản lý nhà nước ngạch chuyên viên chính, hãy liên hệ ngay đến Trangtuyensinh24h. Chúng tôi phối hợp cùng đơn vị được cấp phép tổ chức các lớp học chất lượng, hình thức học trực tuyến phù hợp với mọi đối tượng, ở mọi tỉnh thành trên cả nước.

Chúng tôi cam kết cấp chứng chỉ chuẩn Bộ, đúng hạn và có giá trị vĩnh viễn. Để được tư vấn và đăng ký khoá học phù hợp nhất, học viên hãy liên hệ ngay cho chúng tôi theo thông tin liên hệ sau:

Form đăng ký

ĐĂNG KÝ NHẬN TƯ VẤN NGAY




    Trường Quản Trị Doanh Nghiệp Việt Nam

    Địa chỉ: Số Nhà 14, Tổ 17, Khu Văn Hóa Nghệ Thuật, Mai Dịch, Cầu Giấy, Hà Nội

    Hotline: 02466609628, 0961189663 (Cô Thúy), 0964488720 (Cô Mến), 0981871011 (Cô Nhung)

    ++ Tuyển sinh lớp bồi dưỡng lãnh đạo cấp phòng