Sắp về hưu, giáo viên có cần bổ sung chứng chỉ chức danh không?

Câp nhật: 24/01/2022
  • Người đăng: admin
  • |
  • 118 lượt xem

Chứng chỉ chức danh nghề nghiệp là chứng chỉ chứng minh về trình độ, năng lực chuyên môn, nghiệp vụ của viên chức đáp ứng đủ yêu cầu của vị trí công tác trong lĩnh vực nghề nghiệp. Giáo viên cần tham gia khóa học chức danh nghề nghiệp, sau khi hoàn thành khóa học, giáo viên sẽ được cấp chứng chỉ theo quy định. Chứng chỉ có giá trị trên toàn quốc, là một trong những yêu cầu bắt buộc đối với giáo viên muốn thi thăng hạng I, II, III các cấp. Trong trường hợp giáo viên sắp nghỉ hưu thì có yêu cầu bổ sung chứng chỉ chức danh nghề nghiệp không?

Giáo viên sắp nghỉ hưu có cần bổ sung chứng chỉ chức danh nghề nghiệp không?

Bộ Giáo dục và Đào tạo đã ban hành chùm Thông tư 01, 02, 03, 04/2021/TT-BGDĐT yêu cầu về chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giáo viên. Theo đó:

Giáo viên trung học phổ thông (THPT) có Chứng chỉ chức danh nghề nghiệp giáo viên THPT hạng 1, Chứng chỉ chức danh nghề nghiệp giáo viên THPT hạng 2, Chứng chỉ chức danh nghề nghiệp giáo viên THPT hạng III.

Giáo viên trung học cơ sở (THCS) có Chứng chỉ chức danh nghề nghiệp giáo viên THCS hạng 1, Chứng chỉ chức danh nghề nghiệp giáo viên THCS hạng 2, Chứng chỉ chức danh nghề nghiệp giáo viên THCS hạng III.

Giáo viên trung học tiểu học có Chứng chỉ chức danh nghề nghiệp giáo viên tiểu học hạng 1, Chứng chỉ chức danh nghề nghiệp giáo viên tiểu học hạng 2, Chứng chỉ chức danh nghề nghiệp giáo viên tiểu học hạng III.

Giáo viên trung học mầm non có Chứng chỉ chức danh nghề nghiệp giáo viên mầm non hạng 1, Chứng chỉ chức danh nghề nghiệp giáo viên mầm non hạng 2, Chứng chỉ chức danh nghề nghiệp giáo viên mầm non hạng III.

hoc-chuc-danh-nghe-nghep

Ngoài ra, tại Công văn số 971 ngày 12/3/2021, Bộ Giáo dục có đưa ra hướng dẫn để giáo viên đang giữ chức danh hạng IV theo quy định cũ thăng hạng lên chức danh nghề nghiệp hạng III theo quy định mới với những điều kiện như sau:

– Giáo viên mầm non, tiểu học, THCS, THPT tuyển dụng sau ngày 20/3/2021.

– Giáo viên mầm non hạng III cũ bổ nhiệm vào chức danh giáo viên mầm non hạng III mới khi đạt tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giáo viên mầm non hạng III mới.

– Giáo viên tiểu học hạng III cũ bổ nhiệm vào chức danh giáo viên tiểu học hạng III mới khi đạt tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giáo viên mầm non hạng III mới.

Những trường hợp khác chưa cần bổ sung chứng chỉ chức danh nghề nghiệp hạng III.

++ Ở đâu mở lớp bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm?

Bên cạnh đó, vấn đề về nâng chuẩn trình độ chỉ sẽ được áp dụng tiêu chuẩn về bằng cấp theo quy định tại điểm a, điểm b khoản 1 Điều 72 Luật Giáo dục năm 2019:

“Điều 72. Trình độ chuẩn được đào tạo của nhà giáo

Trình độ chuẩn được đào tạo của nhà giáo được quy định như sau:

a) Có bằng tốt nghiệp cao đẳng sư phạm trở lên đối với giáo viên mầm non;

b) Có bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên trở lên đối với giáo viên tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông.

Trường hợp môn học chưa đủ giáo viên có bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên thì phải có bằng cử nhân chuyên ngành phù hợp và có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm;”

Công văn số 971/BGDĐT-NGCBQLGD cũng có yêu cầu:

“Phối hợp với các cơ quan, đơn vị liên quan tổng hợp số lượng giáo viên cần phải bổ sung các tiêu chuẩn còn thiếu của hạng CDNN tương ứng (trong đó có chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn CDNN); hướng dẫn và đề nghị cơ quan, đơn vị có thẩm quyền tạo điều kiện cho giáo viên tham gia đào tạo, bồi dưỡng, hoàn thiện tiêu chuẩn còn thiếu (nên ưu tiên bố trí những giáo viên còn ít năm công tác tính đến tuổi nghỉ hưu theo quy định tham gia trước).”

Như vậy, Bộ Giáo dục và Đào tạo không có quy định về việc giáo viên sắp nghỉ hưu được miễn bổ sung chứng chỉ chức danh nghề nghiệp. Do đó, nếu cần bổ sung chứng chỉ, thầy cô giáo vần bổ sung đầy đủ theo quy định.

hoc-chung-chi-chuc-danh-nghe-hang-3-tieu-hoc

Trong đó, chương trình, thời gian và các vấn đề liên quan đến việc cấp chứng chỉ chức danh nghè nghiệp được quy định cụ thể tại Nghị định 101/2017/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định 89/2021/NĐ-CP.

Chứng chỉ chức danh nghề nghiệp sẽ có quy định riêng cho từng nghề nghiệp cụ thể, thực hiện theo chương trình và tài liệu mà Bộ Giáo dục và Đào tạo quy định. Thời gian học tối đa là 06 tuần. Giáo viên nên lên kế hoạch học sớm để hoàn thành chứng chỉ kịp thời trước khi được bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp.

Hãy liên hệ đến Trangtuyensinh24h để đăng ký ngay khóa bồi dưỡng chứng chỉ chức danh nghề nghiệp thông qua khóa học trực tuyến. Chúng tôi tuyển sinh liên tục trên toàn quốc, cam kết học thật, chứng chỉ thật, cấp chứng chỉ đúng thời hạn và có hiệu lực trên toàn quốc. Trangtuyensinh24h sẽ tư vấn và hỗ trợ tốt nhất cho học viên đến cho khi học viên nhận được chứng chỉ.

ĐĂNG KÝ NHẬN TƯ VẤN NGAY




    ++ Cử nhân chuyên ngành nào được phép học nghiệp vụ sư phạm để làm giáo viên?

    Trường Quản Trị Doanh Nghiệp Việt Nam

    Địa chỉ: Số Nhà 14, Tổ 17, Khu Văn Hóa Nghệ Thuật, Mai Dịch, Cầu Giấy, Hà Nội

    Hotline: 02466609628, 0961189663 (Cô Thúy), 0964488720 (Cô Mến), 0981871011 (Cô Nhung)