Quy định về chứng chỉ tiếng Anh thi công chức của Bộ Nội vụ

Câp nhật: 26/08/2021
  • Người đăng: admin
  • |
  • 294 lượt xem

Điều kiện hồ sơ thi công chức gồm những gì? Thi công chức có cần chứng chỉ tiếng Anh không? Cần chứng chỉ tiếng Anh nào? Đối tượng nào được miễn yêu cầu chứng chỉ tiếng Anh? Để nắm rõ những thông tin này và có sự chuẩn bị tốt cho kỳ thi công chức sắp tới, bạn hãy cùng Trangtuyensinh24h tìm hiểu những thông tin sau.

++ Luyện thi chứng chỉ tiếng anh VSTEP bao lâu?

Quy định về điều kiện thi công chức

Điều 35 Luật cán bộ, công chức năm 2008 quy định, việc tuyển dụng công chức phải căn cứ vào yêu cầu nhiệm vụ, vị trí việc làm và chỉ tiêu biên chế. Để đủ điều kiện đăng ký dự thi công chức, ứng viên cần đáp ứng những điều kiện sau đây:

+ Là người có quốc tịch Việt Nam

+ Đủ 18 tuổi trở lên

+ Có đầy đủ đơn dự tuyển và hồ sơ lý lịch rõ ràng, không bị truy cứu trách nhiệm hình sự…

+ Có đầy đủ các văn bằng chứng chỉ theo quy định hiện hành bao gồm bằng cấp tiếng Anh thi công chức.

+ Là người có phẩm chất đạo đức tốt.

Trường hợp không đủ điều kiện thi công chức bao gồm:

  1. a) Mất năng lực hành vi dân sự hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự;
  2. b) Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang chấp hành bản án, quyết định về hình sự của Tòa án; đang bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở chữa bệnh, cơ sở giáo dục, trường giáo dưỡng.

(Theo quy định tại khoản 2 điều 22 luật cán bộ công chức năm 2010)

Yêu cầu chứng chỉ tiếng Anh thi công chức

Khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dành cho Việt Nam là căn cứ để thực hiện các quy định về chứng chỉ ngoại ngữ thi công chức, chứng chỉ tiếng Anh thi viên chức trong năm nay. Theo đó, các ứng viên chuẩn bị thi công chức cần có:

☑Chứng chỉ tiếng Anh; hoặc

☑Giấy xác nhận kết quả thi TOEFL ITP tương đương chứng chỉ tiếng Anh A2 theo khung tham chiếu Châu Âu (chứng chỉ tiếng Anh bậc 2 đáp ứng điều kiện thi công chức, viên chức).

hoc-chung-chi-tieng-anh-b1-o-dau-cap-toc

hoc-chung-chi-tieng-anh-b1-o-dau-cap-toc

Quy định về các văn bằng, chứng chỉ tiếng Anh sẽ phụ thuộc vào những thông tư, những quy định về tiêu chuẩn cho các ngạch công chức và tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp đối với viên chức của mỗi bộ ngành. Trình độ ngoại ngữ của cán bộ, công chức, viên chức sẽ phù hợp với yêu cầu về chức danh, mã số ngạch và tiêu chuẩn nghiệp vụ chuyên môn của các ngạch công chức, tiêu chuẩn về chức danh nghề nghiệp…

Quy định miễn yêu cầu chứng chỉ tiếng Anh sẽ thực hiện theo Nghị định 24/2010/NĐ-CP về thi tuyển công chức và Nghị định 29/2012/NĐCP về thi tuyển viên chức về các trường hợp được miễn thi ngoại ngữ. Đối tượng được miễn thi tiếng Anh bao gồm:

☑ Có bằng tốt nghiệp đại học, sau đại học về ngoại ngữ.

☑ Có bằng tốt nghiệp đại học, sau đại học ở nước ngoài hoặc tốt nghiệp đại học, sau đại học tại cơ sở đào tạo bằng tiếng nước ngoài ở Việt Nam.

☑ Người dự tuyển vào công chức công tác ở vùng dân tộc thiểu số là người dân tộc thiểu số hoặc có chứng chỉ tiếng dân tộc thiểu số được cấp có thẩm quyền công nhận (Quy định bổ sung tại Nghị định 161/2018/NĐ-CP).

++ Ở đâu cấp chứng chỉ tiếng anh B1 công nhận toàn quốc?

Yêu cầu chứng chỉ tiếng Anh thi viên chức

Quy định về trình độ ngoại ngữ thi viên chức được nêu tại thông tư 01/2014/TT-BGDĐT ngày 24 tháng 01 năm 2014 của Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành Khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam. Đồng thời, điều kiện công nhận trình độ ngoại ngữ tương đương được thực hiện theo Hướng dẫn số 4645/SGD&ĐT-GDTX-CN ngày 14 tháng 12 năm 2016 của Sở Giáo dục và Đào tạo Hà Nội, cụ thể như sau:

**Đối với chứng chỉ tiếng Anh A, B, C được cấp theo Quyết định 30/2008/QĐ-BGDĐT về tổ chức đào tạo, bồi dưỡng, kiểm tra và cấp chứng chỉ ngoại ngữ, tin học theo chương trình giáo dục thường xuyên.

Mặc dù Thông tư 20/2019/TT-BGDĐT (có hiệu lực từ ngày 15/01/2020) đã bãi bỏ các quy định về kiểm tra và cấp chứng chỉ ngoại ngữ theo chương trình giáo dục thường xuyên tại Quyết định 30/2008/QĐ-BGDĐT nhưng các chứng chỉ ngoại ngữ đã cấp theo Quyết định 30/2008 vẫn có giá trị sử dụng và được quy đổi theo khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam như sau:

☑ Trình độ A (Quyết định 177/QĐ.TCBT ngày 30/01/1993) và trình độ A1 (Quyết định 66/2008/QĐ-BGDĐT) tương đương bậc 1 của KNLNN 6 bậc.

☑ Trình độ B (Quyết định 177) và trình độ A2 (Quyết định 66) tương đương bậc 2 của KNLNN 6 bậc.

☑ Trình độ C (Quyết định 177) và trình độ B1 (Quyết định 66) tương đương bậc 3 của KNLNN 6 bậc.

hoc-chung-chi-tieng-anh-b1-o-dau-cap-toc

☑ Trình độ B2 (Quyết định 66) tương đương bậc 4 của KNLNN 6 bậc.

☑ Trình độ C1 (Quyết định 66) tương đương bậc 5 của KNLNN 6 bậc.

☑ Trình độ C2 (Quyết định 66) tương đương bậc 6 của KNLNN 6 bậc.

** Đối với các chứng chỉ tiếng Anh quốc tế như TOEIC, TOEFL, IELTS, nếu các loại chứng chỉ này đã được cấp và còn thời hạn thì có giá trị thay thế trình độ A2, B1, B2, C1, C2 và quy đổi theo quy định tại mục 4 Quyết định số 66/2008/QĐ-BGDĐT như sau:

TOEIC

TOEFL
Paper

TOEFL 
Computer

TOEFL Internet

IELTS

Trình độ theo Quyết định 66

Khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc

 

150

 

 

 

3.0

A2

Bậc 2

 

350

450

133

45

3.5 – 4.0

B1

Bậc 3

 

477

153

53

4.5

 

625

500

173

61

5.0

B2

Bậc 4

 

700

 

527

197

71

5.5

 

750

 

800

550

213

80

6.0

C1

Bậc 5

 

825

 

577

233

91

6.5

 

850

 

 

 

600

250

100

7.0 – 7.5

C2

Bậc 6

 

8.0

 

Quy định chứng chỉ tiếng Anh đối với công chức hành chính, văn thư

Theo quy định mới nhất tại Thông tư 02/2021/TT-BNV ngày 11/6/2021 về tiêu chuẩn chuyên môn, nghiệp vụ của ngạch công chức chuyên ngành hành chính và công chức chuyên ngành văn thư của Bộ Nội Vụ, chứng chỉ tiếng Anh, tin học đã chính thức được bãi bỏ khỏi tiêu chuẩn chuyên môn, nghiệp vụ của công chức chuyên ngành hành chính và chuyên ngành văn thư. Quy định này bắt đầu có hiệu lực từ ngày 01/08/2021.

hoc-chung-chi-tieng-anh-b1-o-dau-cap-toc

Như vậy, ngạch công chức hành chính và văn thư chỉ cần đáp ứng 03 điều kiện bao gồm:

☑ Bằng tốt nghiệp đại học ngành phù hợp trở lên;

☑ Bằng tốt nghiệp cao cấp lý luận chính trị hoặc bằng cao cấp lý luận chính trị – hành chính hoặc giấy xác nhận trình độ lý luận chính trị tương đương cao cấp lý luận chính trị;

☑ Chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức quản lý Nhà nước theo chuẩn ngạch chuyên viên cao cấp.

Để đăng ký khóa luyện thi chứng chỉ tiếng Anh, tin học cấp tốc cũng như tìm hiểu lệ phí thi bằng tiếng Anh, bạn hãy liên hệ ngay đến Trangtuyensinh24h để chúng tôi tư vấn và giải đáp cụ thể.

Form đăng ký

ĐĂNG KÝ NHẬN TƯ VẤN NGAY




    Thông tin liên hệ

    Trường Quản Trị Doanh Nghiệp Việt Nam, Số Nhà 14, Tổ 17, Khu Văn Hóa Nghệ Thuật, Mai Dịch, Cầu Giấy, Hà Nội

    Hotline: 02466609628, 0961189663 (Cô Thúy), 0964488720 (Cô Mến), 0981871011 (Cô Nhung)