Quy định mới về tiêu chuẩn xét thăng hạng giảng viên từ ngày 26/12/2021

Câp nhật: 16/11/2021
  • Người đăng: admin
  • |
  • 36 lượt xem

Các tiêu chuẩn mới liên quan đến việc thi và xét thăng hạng giảng viên đại học đã được quy định tại Thông tư 31/2021/TT-BGDĐT sẽ chính thức có hiệu lực từ ngày 26/12/2021 sắp tới. Để đáp ứng đủ các điều kiện, quý học viên hãy cùng Trangtuyensinh24h tham khảo những thông tin sau đây.

Liên hệ đến Trangtuyensinh24h để chúng tôi tư vấn cụ thể hơn các chương trình bồi dưỡng chức danh nghề nghiệp dành cho giảng viên cao đẳng, đại học, đáp ứng yêu cầu về hồ sơ thi/xét thăng hạng.

++ Đăng ký học chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm giảng viên online ở đâu?

Các tiêu chuẩn thi/xét thăng hạng giảng viên đại học tại Thông tư 31/2021/TT-BGDĐT

Tiêu chuẩn thăng hạng cho giảng viên hạng III lên giảng viên hạng II

Theo quy định tại Điều 5 Thông tư 31/2021/TT-BGDĐT, giảng viên đại học giảng dạy tại các cơ sở giáo dục công lập cần đáp ứng đủ điều kiện sau để đăng ký thi/xét thăng hạng từ giảng viên đại học hạng III lên hạng II:

hoc-chung-chi-boi-duong-nghiep-vu-giang-vien-online

– Cơ sở giáo dục đại học công lập có nhu cầu và được cấp có thẩm quyền cử tham dự kỳ thi thăng hạng hoặc xét thăng hạng;

– Viên chức đang giữ chức danh nghề nghiệp giảng viên hạng III – mã số V.07.01.03;

– Viên chức được xếp loại chất lượng ở mức hoàn thành tốt nhiệm vụ trở lên xét trong năm công tác liền kề trước năm dự thi thăng hạng hoặc xét thăng hạng chức danh nghề nghiệp giảng viên chính (hạng II), mã số V.07.01.02;

– Viên chức có phẩm chất chính trị, đạo đức nghề nghiệp tốt;

– Viên chức không trong thời hạn xử lý kỷ luật, không trong thời gian thực hiện các quy định liên quan đến kỷ luật viên chức quy định tại Điều 56 Luật Viên chức 2010, sửa đổi, bổ sung 2019 như: bị kéo dài thời hạn nâng lương, đang bị điều tra, truy tố, xét xử, bị tạm đình chỉ công tác…

– Viên chức có năng lực, trình độ chuyên môn, nghiệp vụ để đảm nhận nhiệm vụ chức danh nghề nghiệp giảng viên chính hạng II;

– Viên chức đáp ứng yêu cầu tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng và năng lực chuyên môn, nghiệp vụ của tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giảng viên chính hạng II;

Viên chức có đủ điều kiện miễn thi môn ngoại ngữ, tin học cần đáp ứng yêu cầu về tiêu chuẩn ngoại ngữ, tin học của chức danh nghề nghiệp dự thi hoặc xét thăng hạng giảng viên chính hạng II.

– Viên chức đáp ứng yêu cầu về thời gian công tác tối thiểu giữ chức danh nghề nghiệp giảng viên hạng III hoặc tương đương tối thiểu đủ 09 năm đối với người có bằng thạc sỹ, đủ 06 năm đối với người có bằng tiến sỹ; trong đó có ít nhất 01 năm (đủ 12 tháng) giữ hạng chức danh nghề nghiệp giảng viên hạng III tính đến ngày hết thời hạn nộp hồ sơ đăng ký dự thi hoặc xét thăng hạng.

++ Bạn có đang cần học chứng chỉ chức danh nghề nghiệp hạng 2?

Tiêu chuẩn thăng hạng cho giảng viên hạng II lên giảng viên hạng I

hoc-chung-chi-boi-duong-nghiep-vu-giang-vien-online

Quy định tại Điều 6 Thông tư 31 có nêu rõ các tiêu chuẩn, điều kiện để giảng viên đại học giảng dạy tại các cơ sở giáo dục công lập đăng ký thi thăng hạng lên chức danh nghề nghiệp giảng viên cao cấp hạng I – mã số V.07.01.01 như sau:

– Cơ sở giáo dục đại học công lập có nhu cầu và được cấp có thẩm quyền cử tham dự kỳ thi thăng hạng hoặc xét thăng hạng;

– Viên chức đang giữ chức danh nghề nghiệp giảng viên chính hạng II – mã số V.07.01.02;

– Viên chức được xếp loại chất lượng ở mức hoàn thành tốt nhiệm vụ trở lên trong năm công tác liền kề trước năm dự thi hoặc xét thăng hạng chức danh nghề nghiệp giảng viên cao cấp hạng I;

– Viên chức có phẩm chất chính trị, đạo đức nghề nghiệp tốt;

– Viên chức không trong thời hạn xử lý kỷ luật, không trong thời gian thực hiện các quy định liên quan đến kỷ luật viên chức quy định tại Điều 56 Luật Viên chức 2010, sửa đổi, bổ sung 2019 như: bị kéo dài thời hạn nâng lương, đang bị điều tra, truy tố, xét xử, bị tạm đình chỉ công tác…

– Viên chức có năng lực, trình độ chuyên môn, nghiệp vụ để đảm nhận nhiệm vụ chức danh nghề nghiệp giảng viên cao cấp hạng I;

– Viên chức đáp ứng yêu cầu tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng và năng lực chuyên môn, nghiệp vụ của tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giảng viên cao cấp hạng I;

Viên chức đủ điều kiện miễn thi môn ngoại ngữ, tin học cần đáp ứng yêu cầu về tiêu chuẩn ngoại ngữ, tin học của chức danh nghề nghiệp dự thi hoặc xét thăng hạng giảng viên hạng I.

– Viên chức đáp ứng yêu cầu về thời gian công tác tối thiểu giữ chức danh nghề nghiệp giảng viên chính (hạng II), mã số V.07.01.02 hoặc tương đương tối thiểu đủ 06 năm; trong đó phải có ít nhất 01 năm (đủ 12 tháng) giữ hạng chức danh nghề nghiệp giảng viên hạng II tính đến ngày hết thời hạn nộp hồ sơ đăng ký dự thi hoặc xét thăng hạng.

hoc-chung-chi-boi-duong-nghiep-vu-giang-vien-online

Những trường hợp giảng viên được miễn thi tin học, ngoại ngữ

Khoản 6, 7 Điều 39 Nghị định số 115/2020/NĐ-CP có quy định những trường hợp được miễn thi ngoại ngữ bao gồm:

+ Viên chức còn dưới 05 năm công tác nữa là đến tháng đủ tuổi nghỉ hưu;

+ Viên chức có chứng chỉ tiếng dân tộc thiểu số hoặc là người dân tộc thiểu số đang công tác ở vùng dân tộc thiểu số;

+ Viên chức có bằng tốt nghiệp đại học, sau đại học thuộc chuyên ngành ngoại ngữ hoặc có bằng tốt nghiệp thuộc chuyên ngành ngoại ngữ có cùng trình độ đào tạo với trình độ đào tạo chuyên môn, nghiệp vụ quy định trong tiêu chuẩn của chức danh nghề nghiệp dự thi;

+ Viên chức có bằng tốt nghiệp đại học, sau đại học hoặc có bằng tốt nghiệp theo yêu cầu trình độ đào tạo so với trình độ đào tạo chuyên môn, nghiệp vụ quy định trong tiêu chuẩn của chức danh nghề nghiệp dự thi học tập ở nước ngoài hoặc học bằng tiếng nước ngoài ở Việt Nam, được cơ quan có thẩm quyền công nhận.

Trường hợp được miễn thi tin học bao gồm:

Giảng viên có bằng tốt nghiệp từ trung cấp trở lên các chuyên ngành liên quan đến tin học, công nghệ thông tin.

Quý học viên hãy đăng ký khóa bồi dưỡng chức danh nghề nghiệp giảng viên tại Trangtuyensinh24h ngay để kịp thời hạn nộp hồ sơ, mở ra cơ hội mới cho con đường thăng tiến trong sự nghiệp. Chúng tôi sẽ tư vấn và hỗ trợ hết mình cho đến khi học viên nhận được chứng chỉ.

Form đăng ký

ĐĂNG KÝ NHẬN TƯ VẤN NGAY




    Trường Quản Trị Doanh Nghiệp Việt Nam

    Địa chỉ: Số Nhà 14, Tổ 17, Khu Văn Hóa Nghệ Thuật, Mai Dịch, Cầu Giấy, Hà Nội

    Hotline: 02466609628, 0961189663 (Cô Thúy), 0964488720 (Cô Mến), 0981871011 (Cô Nhung)

    ++ Đăng ký học chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm thpt ở đâu?