Những quy định còn hiệu lực đối với chứng chỉ tiếng anh

Câp nhật: 15/10/2021
  • Người đăng: admin
  • |
  • 172 lượt xem

Trong tiến trình hội nhập hóa, toàn cầu hóa đất nước, ngoại ngữ (đặc biệt là tiếng Anh) đã trở thành công cụ giao tiếp, làm việc quan trọng. Nhờ có kỹ năng sử dụng tiếng Anh, cơ hội nghề nghiệp của chúng ta ngày một mở rộng hơn, không chỉ ở Việt Nam mà còn trên trường quốc tế. Chứng chỉ tiếng Anh là thước đo trình độ sử dụng tiếng Anh của một cá nhân, chứng minh năng lực tiếng Anh của người này đối với cá nhân hoặc tổ chức khác, là điều kiện xét đầu ra/đầu vào trong công tác tuyển dụng, tốt nghiệp đại học, cao đẳng, thi công chức, nâng ngạch, thi thạc sĩ, tiến sĩ… Hiện nay, bạn cần quan tâm đến những quy định nào về chứng chỉ tiếng Anh? Quy định nào vẫn còn hiệu lực vào năm 2021? Hãy cùng chúng tôi tham khảo thông tin sau.

++ Tìm hiểu cụ thể hơn về lệ phí thi bằng tiếng anh B2 cơ bản

Quy định về chứng chỉ tiếng Anh hiện nay

Quyết định bãi bỏ các quy định về kiểm tra và cấp chứng chỉ ngoại ngữ theo GDTX

Quyết định 177 về chứng chỉ tiếng Anh có hiệu lực từ ngày 15/01/2020 đã đưa ra quy định bãi bỏ các quy định về việc kiểm tra và cấp chứng chỉ ngoại ngữ theo chương trình giáo dục thường xuyên (GDTX) có trong Quyết định số 30/2008/QĐ-BGDĐT về tổ chức đào tạo, bồi dưỡng, kiểm tra và cấp chứng chỉ ngoại ngữ, tin học theo chương trình GDTX.

Như vậy, tính đến thời điểm này, các chứng chỉ đã cấp tại Quyết định Quyết định số 30/2008/QĐ-BGDĐT vẫn có giá trị sử dụng nhưng những khóa đào tạo, đánh giá và cấp theo chương trình GDTX triển khai sau 15/01/2020 sẽ không còn hiệu lực.

Quy định về trình độ ngoại ngữ tương đương

Quy định về trình độ tiếng Anh tương đương với các cấp bậc trong khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dành cho Việt Nam tại Công văn 6089/BGDĐT-GDTX ngày 27/10/2014 do Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành có đề cập về việc quy đổi chứng chỉ ngoại ngữ. Theo đó:

cap-chung-chi-tieng-anh-b1-cap-toc

+ Trình độ A tại Quyết định 177/QĐ.TCBT ngày 30/01/1993 và trình độ A1 tại Quyết định 66/2008/QĐ-BGDĐT tương đương bậc 1 của Khung 6 bậc.

+ Trình độ B tại Quyết định 177 và trình độ A2 tại Quyết định 66 tương đương bậc 2 của Khung 6 bậc.

+ Trình độ C tại Quyết định 177 và trình độ B1 tại Quyết định 66 tương đương bậc 3 của Khung 6 bậc.

+ Trình độ B2 tại Quyết định 66 tương đương bậc 4 của Khung 6 bậc.

+ Trình độ C1 tại Quyết định 66 tương đương bậc 5 của Khung 6 bậc.

+ Trình độ C2 tại Quyết định 66 tương đương bậc 6 của Khung 6 bậc.

++ Học bằng tiếng anh A2 bao nhiêu?

Quy định về thời hạn sử dụng chứng chỉ tiếng Anh

Quy định tại Điều 3 Thông tư 23/2017/TT-BGDĐT:

  1. Chứng chỉ ngoại ngữ được cấp cho người dự thi đạt yêu cầu tương ứng với Khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam từ bậc 1 đến bậc 6.
  2. Mẫu chứng chỉ ngoại ngữ do Bộ trưởng Bộ GDĐT ban hành. Thời hạn hiệu lực của chứng chỉ ngoại ngữ do cơ quan, đơn vị sử dụng chứng chỉ quyết định tùy theo mục đích, yêu cầu của từng công việc cụ thể.

Đồng thời, theo mục 1 Công văn 3755/BGDĐT-GDTX ngày 03/8/2016, Chủ tịch Ủy ban nhân dân tỉnh/thành phố trực thuộc Trung ương hoặc Giám đốc sở giáo dục và đào tạo (nếu được Chủ tịch Uỷ ban nhân dân tỉnh/thành phố trực thuộc Trung ương ủy quyền) có quyền xem xét, quyết định thời hạn áp dụng chứng chỉ tiếng Anh dựa theo yêu cầu về năng lực ngoại ngữ đối với vị trí công việc cụ thể.

Đối với quy định về trình độ tiếng Anh trong công tác đào tạo thạc sĩ, quy định tại Điều 5, Điều 27 Quy chế ban hành kèm theo Thông tư 15/2014/TT-BGDĐT ngày 15/5/2014 đã cho phép các thủ trưởng cơ sở đào tạo trình độ thạc sĩ quy định về trình độ ngoại ngữ cần đạt của ứng viên theo đề nghị của hội đồng khoa học đào tạo nhưng yêu cầu chứng chỉ tiếng Anh tối thiểu phải từ bậc 3 trở lên theo Khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam hoặc tương đương.

luyen-thi-chung-chi-tieng-anh-ha-noi

Quy định chứng chỉ tiếng Anh dành cho công chức

04 Thông tư của Bộ Giáo dục và Đào tạo về tiêu chuẩn, xếp lương của giáo viên mầm non, tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông chính thức có hiệu lực từ ngày 20/03/2021, theo đó, nhiều quy định mới về chứng chỉ ngoại ngữ đối với giáo viên các cấp sẽ bắt đầu được triển khai.

luyen-thi-chung-chi-tieng-anh-ha-noi

Bãi bỏ quy định về chứng chỉ ngoại ngữ, tin học

Các Thông tư liên tịch số 20, 21, 22, 23 sẽ được thay thế bằng 04 Thông tư mới số 01, 02, 03, 04 bỏ yêu cầu chứng chỉ tin học, ngoại ngữ cho thầy cô giáo trong tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng. Như vậy, yêu cầu về trình độ ngoại ngữ đã không còn quy định bắt buộc phải đạt bậc 1, bậc 2, bậc 3 theo thông tư 01/2014/TT-BGDĐT về khung năng lực ngoại ngữ 06 bậc dùng cho Việt Nam hay bắt buộc phải đạt chuẩn kỹ năng ứng dụng công nghệ thông tin theo Thông tư số 03/2014/TT-BTTTT. Tuy nhiên, giáo viên vẫn phải đáp ứng yêu cầu về trình độ ngoại ngữ trong quy định về tiêu chuẩn về năng lực chuyên môn, nghiệp vụ như sau:

+ Có khả năng sử dụng ngoại ngữ hoặc tiếng dân tộc thiểu số trong một số nhiệm vụ cụ thể được giao;

+ Có khả năng ứng dụng công nghệ thông tin trong thực hiện các nhiệm vụ của giáo viên tương ứng với hạng, cấp học.

Mỗi đối tượng sẽ phải đáp ứng quy định về chứng chỉ tiếng Anh khác nhau, để hiểu rõ hơn về vấn đề này cũng như đăng ký khóa luyện thi chứng chỉ tiếng Anh uy tín, quý học viên hãy liên hệ đến Trangtuyensinh24h để chúng tôi tư vấn và hỗ trợ đăng ký nhanh chóng.

Form đăng ký

ĐĂNG KÝ NHẬN TƯ VẤN NGAY




    Trường Quản Trị Doanh Nghiệp Việt Nam

    Địa chỉ: Số Nhà 14, Tổ 17, Khu Văn Hóa Nghệ Thuật, Mai Dịch, Cầu Giấy, Hà Nội

    Hotline: 02466609628, 0961189663 (Cô Thúy), 0964488720 (Cô Mến), 0981871011 (Cô Nhung)

    ++ Lệ phí thi bằng tiếng anh B1 công nhận toàn quốc