Những câu hỏi thường gặp về khóa học chứng chỉ nhà nước ngạch chuyên viên

Câp nhật: 29/04/2021
  • Người đăng: admin
  • |
  • 160 lượt xem

Với nhu cầu phát triển năng lực thực thi công vụ, cán bộ, công chức, viên chức cần thi lấy chứng chỉ quản lý nhà nước ngạch chuyên viên. Học viên sẽ học những nội dung nào? Học ở đâu? Chứng chỉ dùng để làm gì?… và nhiều câu hỏi khác nữa sẽ được giải đáp ngay sau đây.

hoc-chung-chi-quan-ly-nha-nuoc-ngach-chuyen-vien-cap-toc

 

Học viên thường hỏi gì trước khi tham gia khóa học?

Sau đây là những câu hỏi mà những các cán bộ, công chức, viên chức nhà nước thường đặt ra khi đến với khóa đào tạo. Thông tin chi tiết hơn, mời bạn liên hệ trực tiếp đến tư vấn viên của chúng tôi hoặc tham khảo đầy đủ trong nghị định chính phủ số 101/2017/NĐ-CP.

Tham gia vào khóa học đào tạo và bồi dưỡng cán bộ, công chức, viên chức nhà nước, học viên cần phải học những gì?

Theo Điều 16 của nghị định, nội dung bồi dưỡng cho cán bộ, công chức, viên chức nhà nước sẽ bao gồm:

1. Lý luận chính trị.

2. Kiến thức quốc phòng và an ninh.

3. Kiến thức, kỹ năng quản lý nhà nước.

4. Kiến thức quản lý chuyên ngành, chuyên môn, nghiệp vụ; đạo đức công vụ, đạo đức nghề nghiệp; kiến thức hội nhập quốc tế.

5. Tiếng dân tộc, tin học, ngoại ngữ.

Cán bộ, công chức, viên chức nhà nước cần những chứng chỉ quản lý nhà nước ngạch chuyên viên để làm gì?

Điều 26 của nghị định này cũng cho biết:

a) Chứng chỉ chương trình bồi dưỡng theo tiêu chuẩn ngạch công chức, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp viên chức là một trong những điều kiện để cán bộ, công chức, viên chức được đăng ký dự thi nâng ngạch, đăng ký dự thi thăng hạng; xét bổ nhiệm vào ngạch, hạng và được học chương trình bồi dưỡng theo tiêu chuẩn ngạch, chương trình bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp cao hơn liền kề;

b) Chứng chỉ chương trình bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp viên chức có giá trị thay thế chứng chỉ chương trình bồi dưỡng theo tiêu chuẩn ngạch công chức tương ứng; chứng chỉ chương trình bồi dưỡng theo tiêu chuẩn ngạch công chức có giá trị thay thế chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp tương ứng. Chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp viên chức cùng hạng ở các chuyên ngành khác nhau có giá trị thay thế cho nhau;

c) Chứng chỉ chương trình bồi dưỡng theo yêu cầu của vị trí việc làm, kiến thức, kỹ năng chuyên ngành là một trong những căn cứ đánh giá mức độ hoàn thành nhiệm vụ trong năm của cán bộ, công chức, viên chức;

d) Chứng chỉ bồi dưỡng cán bộ, công chức, viên chức sử dụng trên phạm vi toàn quốc. Bộ Nội vụ hướng dẫn chi tiết mẫu chứng chỉ bồi dưỡng cán bộ, công chức, viên chức.

cap-chung-chi-quan-ly-nha-nuoc-uy-tin

 

Đào tạo, bồi dưỡng cán bộ, công chức, viên chức cần đảm bảo nguyên tắc nào?

Trong điều 3 của nghị định đã nêu rõ những nguyên tắc mà các đơn vị đào tạo chính quy cần tuân thủ bao gồm:

1. Đào tạo, bồi dưỡng phải căn cứ vào tiêu chuẩn ngạch công chức, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp viên chức; tiêu chuẩn chức vụ lãnh đạo, quản lý; vị trí việc làm; gắn với công tác sử dụng, quản lý cán bộ, công chức, viên chức, phù hợp với kế hoạch đào tạo, bồi dưỡng và nhu cầu xây dựng, phát triển nguồn nhân lực của cơ quan, đơn vị.

2. Thực hiện phân công, phân cấp trong tổ chức bồi dưỡng theo tiêu chuẩn ngạch công chức, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp viên chức, tiêu chuẩn chức vụ lãnh đạo, quản lý; kết hợp phân công và cạnh tranh trong tổ chức bồi dưỡng theo yêu cầu của vị trí việc làm.

3. Đề cao ý thức tự học và việc lựa chọn chương trình bồi dưỡng theo yêu cầu vị trí việc làm của cán bộ, công chức, viên chức.

4. Bảo đảm công khai, minh bạch, hiệu quả.

Chúng tôi có đủ tiêu chuẩn phối hợp tuyển sinh bồi dưỡng cán bộ, công chức, viên chức hay không?

Chúng tôi đi đầu trong lĩnh vực phối hợp tuyển sinh: giáo dục, đào tạo, bồi dưỡng cán bộ, công chức, viên chức nhà nước. Chúng tôi phối hợp tuyển sinh mở các khóa học đào tạo chuyên viên, chuyên viên chính, lãnh đạo cấp phòng, chức danh nghề nghiệp cho cán bộ, công chức, viên chức theo chương trình bồi dưỡng ngạch chuyên viên do Bộ Nội vụ ban hành kèm theo Quyết định số 975/QĐ-BNV ngày 28/8/2013.

Sau khi hoàn thành khóa học, học viên sẽ được cấp chứng chỉ theo chương trình đào tạo chuẩn Bộ Nội vụ, có giá trị vĩnh viễn và được công nhận toàn quốc. Với chứng chỉ này, học viên sẽ có đủ điều kiện để đăng ký dự thi nâng ngạch, đăng ký dự thi thăng hạng; xét bổ nhiệm vào ngạch, hạng hoặc tham gia vào các chương trình bồi dưỡng theo tiêu chuẩn ngạch, chương trình bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp cao hơn liền kề.

Làm sao học viên có thể tham gia lớp học nếu không ở Hà Nội?

Để tạo điều kiện học tập cho toàn thể cán bộ, công chức, viên chức nhà nước ở mọi miền đất nước, chúng tôi cung cấp chương trình đào tạo online và offline, liên tục mở lớp và tuyển sinh trên toàn quốc.

Khi đăng ký tham gia khóa học, học viên sẽ được tư vấn viên hỗ trợ từ lúc đăng ký tham gia cho đến khi nhận được chứng chỉ.

Cần chuẩn bị gì để đăng ký khóa học chuyên viên và chuyên viên chính?

Học viên cần chuẩn bị trước những hồ sơ bao gồm:

Lớp chuyên viên:

01 phiếu đăng kí (được phát miễn phí tại địa điểm đăng kí).

02 hình 3×4 (sau ảnh ghi rõ họ tên, ngày sinh, nơi sinh)

01 bản CMTND photo

Lớp chuyên viên chính:

01 phiếu đăng kí (được phát miễn phí tại địa điểm học).

02 hình 3×4 (sau ảnh ghi rõ họ tên, ngày sinh, nơi sinh)

01 bản CMTND photo

01 chứng chỉ quản lý nhà nước ngạch chuyên viên (photo).

Để được giải đáp chi tiết hơn về yêu cầu tham gia khóa học, đối tượng cá nhân hãy liên hệ đến trangtuyensinh24h sẽ tư vấn cụ thể hơn.

Thông tin liên hệ chi tiết:

Trường Quản Trị Doanh Nghiệp Việt Nam

Địa chỉ: Số Nhà 14, Tổ 17, Khu Văn Hóa Nghệ Thuật, Mai Dịch, Cầu Giấy, Hà Nội

Hotline: 0246.6609.628, 0961.189.663 (Cô Thúy), 0964.488.720 (Cô Mến), 0981.871.011 (Cô Nhung)